શું તમને પણ છે આ ખરાબ આદતો જે તમારા દાંતને કમજોર અને ખરાબ કરી શકે જાણો વધુ..

શું તમને પણ છે આ ખરાબ આદતો જે તમારા દાંતને કમજોર અને ખરાબ કરી શકે જાણો વધુ..
કેટલાક લોકોને આઇસ ક્યુબ એટલે કે આઇસ ક્યુબ ચાવવાની ટેવ હોય છે. ગાંઠ કોલ્ડ ડ્રિંકના ગ્લાસમાં બરફ પણ ચાવવે છે. બરફના સખત અને અત્યંત ઠંડા ટુકડાઓ ચાવવાથી દાંત અથવા કર્ક તૂટી જાય છે. લાંબા સમય સુધી દાંતમાં કળતર થઈ શકે છે. તેને ચાવવાથી દાંતની અંદરની નરમ પેશીઓ (પેશીઓ) પર અસર પડે છે, જેના કારણે દાંતમાં સતત પીડા થાય છે. આ આદતને દૂર કરવા માટે, પીણામાં બરફ નાંખો, તેના કરતાં ઠંડા પીવા અથવા સ્ટ્રોથી પીવો.
દાંતની ઉપરના બાહ્ય સ્તરને દંતવલ્ક કહેવામાં આવે છે, જે આપણા શરીરના હાડકા કરતા મજબૂત છે. તે એસિડ અને રસાયણો દ્વારા થતાં દાંતથી પણ રક્ષણ આપે છે. કોઈપણ ખોરાક અથવા પીણા જેટલું એસિડિક હોય છે, તેનાથી દાંતને વધુ નુકસાન થાય છે. એસિડિક પીણા અથવા સાઇટ્રસ ફળોના નિયમિત સેવનને કારણે દાંત પર દંતવલ્કનું સ્તર કાયમી ધોરણે બગડે છે.
સોડાથી માંડીને ટામેટાંનો રસ, નારંગીનો રસ, સફરજનનો રસ, દ્રાક્ષનો રસ, લીંબુનું શરબત, અનેનાસનો રસ, સાઇટ્રસ ફળો, કાર્બોરેટેડ પીણાં, વાઇન, કોફી, ચા, આ બધા એસિડિક ખોરાકમાં આવે છે. તેમનો પીએચ સ્કેલ 7 કરતા ઓછો છે, તેથી તેઓ પ્રથમ દાંતના મીનો સ્તરને નુકસાન પહોંચાડે છે.

આ સ્તરના બગાડ અથવા વસ્ત્રોને કારણે, દાંત પર ઠંડા અથવા ગરમ દાંત લાગુ થાય છે, પછી કળતરની લાગણી થાય છે. દાંતમાં દુખાવો પણ થઈ શકે છે. દાંત પર ગંદા ફોલ્લીઓ થઈ શકે છે. કીડા થવાનું જોખમ વધારે છે. દાંતની અંદર ફોલ્લીઓ પણ હોઈ શકે છે

કેટલાક લોકોને મોંમાં નખ ચાવવા અથવા પેન્સિલ, પેન દબાવવાની ટેવ હોય છે. જે લોકો કપડા સીવે છે તે સીવવા દરમિયાન દાંત વચ્ચે બોબી પિન પણ રાખે છે. વાળ ખોલતી વખતે અથવા વાળ બાંધતી વખતે મોંમાં પિન દબાવો. તેનાથી દાંત પર વધુ દબાણ આવે છે. તે પ્રથમ માસૂડોને અસર કરે છે અને દાંતની મીનો સ્તરને નુકસાન પહોંચાડે છે. પરિણામે, દાંતમાં કળતર થાય છે અને દાંત પાછળથી તૂટી શકે છે. દાંતનો આકાર બદલાય છે. તિરાડો અથવા એક ખૂણો તૂટી જાય છે.

તમારા દાંત કાતર અથવા સાધનો નથી. કેટલાક લોકો દાંતથી દાંતમાં પ્લાસ્ટિકની ટ tagગ, ટેપ અથવા દોરો તોડી નાખે છે. દાંતથી ફૂડ પેકેટ ખોલી નાખો. આવી આદતો દાંતને નુકસાન પહોંચાડે છે. દાંત તેના ધારને તોડી શકે છે અથવા તોડી શકે છે. આ સિવાય તેની અસર પેઢા પર પણ પડે છે. ખાસ કરીને બાળકોમાં આ ટેવ નાબૂદ થવી જોઈએ.

Dipen Patel

Leave a Reply

Your email address will not be published.