ક્યાં ક્યાં અને શા માટે થાય છે કુંભ, આ 4 શહેરોની મુલાકાત ચોક્કસપણે લો..

ક્યાં ક્યાં અને શા માટે થાય છે કુંભ, આ 4 શહેરોની મુલાકાત ચોક્કસપણે લો..

પૌરાણિક મહત્વના આધારે આ 4 સ્થળોએ કુંભ મેળો યોજવામાં આવે છે. મેળાના આયોજનમાં જ્યોતિષીય ગણતરી અને મુહૂર્તનું વિશેષ મહત્વ છે. યુનેસ્કોએ પણ આ મેળાને વિશેષ માન્યો છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારે પ્રયાગરાજ પર જવાની તક ગુમાવવી જોઈએ નહીં.

ઉત્તર પ્રદેશ
ઉત્તર પ્રદેશના પ્રયાગરાજમાં કુંભનું આયોજન કરવામાં આવે છે. કુંભને માત્ર ભારતીય સંસ્કૃતિમાં વિશેષ મહત્વ પ્રાપ્ત છે એટલું જ નહીં પરંતુ યુનેસ્કોએ પણ કુંભ મેળાને વર્ષ 2017 માં ‘ગ્લોબલ ઇનટૈંજિબલ કલ્ચર હેરિટેજ લિસ્ટ’માં શામેલ કર્યો હતો. આનો અર્થ એ છે કે યુનેસ્કો દ્વારા કુંભ મેળાને માનવતાની અમૂર્ત સાંસ્કૃતિકના વારસા તરીકે માન્યતા આપવામાં આવી. આવી સ્થિતિમાં, તમારે કુંભ મેળાની મુલાકાત લેવાની તક ગુમાવવી જોઈએ નહીં.

કુંભ વિશે જાણો
કુંભમેળાના ત્રણ પ્રકાર છે. અર્ધ કુંભ, કુંભ અને મહાકુંભ. અર્ધ કુંભ દર 6 વર્ષે અને કુંભ દર 12 વર્ષે યોજવામાં આવે છે. જ્યારે મહાકુંભ લગભગ 144 વર્ષમાં એકવાર થાય છે. કુંભ 12 વર્ષમાં યોજવામાં આવે છે કારણ કે જ્યોતિષવિદ્યાના દૃષ્ટિકોણથી, ગુરુ ગ્રહો લગભગ 1 વર્ષ રાશિમાં રહે છે. આ રીતે, તે 12 વર્ષ પછી તેમની રાશિમાં પહોંચે છે. તે વર્ષે કુંભ મેળાનું આયોજન કરવામાં આવે છે.

ક્યાં ક્યાં થાય છે કુંભ
કુંભનું આયોજન ભારતમાં મુખ્યરૂપે ચાર સ્થળો પર થાય છે. તેમાં હરિદ્વાર, ઉજ્જૈન, પ્રયાગરાજ અને નાસિક શહેરોનો સમાવેશ થાય છે. આ સ્થળોએ એક પછી એક અર્ધકુંભનું આયોજન કરવામાં આવે છે. ઉદાહરણ તરીકે, પ્રયાગરાજમાં કુંભના આયોજનના 3 વર્ષ પછી, હરિદ્વારમાં કુંભ યોજવામાં આવશે, પછી ત્રણ વર્ષ પછી આગળના સ્થાનનો નંબર આવશે. આ રીતે, દર ત્રણ વર્ષે કુંભનું આયોજન કરવામાં આવે છે.

કુંભનું પૌરાણિક મહત્વ શું છે?


ધાર્મિક માન્યતા એવી છે કે જ્યારે સમુદ્રમંથન દરમિયાન સમુદ્રમાંથી અમૃત કળશ બહાર આવ્યો હતો ત્યારે દેવ અને અસુરો વચ્ચે આ અમૃત મેળવવા માટે તણાવ સર્જાયો હતો. આ દરમિયાન, જે જે સ્થળોએ અમૃત પડ્યું  તે પવિત્ર સ્થળોએ કુંભ મેળાનું આયોજન કરવામાં આવે છે.

Dipen Patel

Leave a Reply

Your email address will not be published.